LYT - Công bố hợp quy
LYT - Công bố hợp quy

Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ em đến 36 tháng tuổi sản xuất trong nước bắt buộ phải đăng ký bản công bố sản phẩm tại Sở Y tế địa phương theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP. Là đơn vị nhiều năm kinh nghiệm trong thực hiện dịch vụ xin cấp giấy phép về lĩnh vực này, LYT xin hướng dẫn quý vị quy trình, thủ tục như sau:

 

      Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ em đến 36 tháng tuổi bắt buộc phải có đăng ký
Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ em đến 36 tháng tuổi bắt buộc phải có đăng ký

 

 

 

Tại sao phải công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước?

  Vì sao phải thực hiện công bố sản phẩm?

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP, các tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải đăng ký bản công bố sản phẩm đối với các sản phẩm sau đây:

 

+ Là thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học, thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.

 

+ Là sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng tuổi.

 

Điều này có nghĩa là sản phẩm dinh dưỡng dành cho trẻ em đến 36 tháng tuổi bắt buộc phải công bố sản phẩm theo quy định của pháp luật.

 

 

Bắt buộc phải công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng
Bắt buộc phải công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng

 

Chế tài xử phạt khi không thực hiện công bố sản phẩm

 

Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Luật an toàn vệ sinh thực phẩm, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm vi phạm pháp luật trong lĩnh vực vệ sinh an toàn thực phẩm thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu trường hợp gây thiệt hại thì phải bồi thường và khắc phục hậu quả theo quy định của pháp luật.

 

Còn theo Quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định số 115/2018 quy định về hình thức xử phạt đối với hành vi không đăng ký bản công bố sản phẩm dành cho trẻ em đến 36 tháng tuổi thì bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

 

Điều kiện công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước

 

Thủ tục ứng quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, tuân thủ quy định về giới hạn vi công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm

 

 

Theo quy định tại Điều 10 Luật an toàn thực  phẩm 2010, điều kiện công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước gồm:

 

1. Phải đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật tương ứng, tuân thủ quy định về giới hạn vi sinh vật gây bệnh, dư lượng thuốc bảo vệ thực vật, dư lượng thuốc thú y, kim loại nặng, tác nhân gây ô nhiễm và các chất khác trong thực phẩm có thể gây hại đến sức khỏe, tính mạng con người.

 

2. Tùy từng loại thực phẩm, ngoài các quy định tại khoản 1 Điều này, thực phẩm còn phải đáp ứng một hoặc một số quy định như:

 

+ Đáp ứng được quy định về sử dụng phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến trong sản xuất, kinh doanh thực phẩm

 

+ Quy định về bao gói và ghi nhãn thực phẩm

 

+ Quy định về bảo quản thực phẩm

 

Thủ tục công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước

 


Thủ tục công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước

 

Thủ tục đăng ký giấy phép

Công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước cần phải có đủ các yêu cầu sau:

 

 

1. Hồ sơ khách hàng cần cung cấp

 

+ 01 Giấy Chứng nhận cơ sở đủ điều kiện về an toàn vệ sinh thực phẩm

+ Phiếu kiểm nghiệm sản phẩm trong 12 tháng (nếu không có phiếu kiểm nghiệm, cung cấp mẫu LYT sẽ thực hiện việc kiểm nghiệm theo quy định)

+ Tài liệu khoa học chứng minh công dụng sản phẩm (NMT có thể hỗ trợ tài liệu, nếu có)

+ Mẫu / nhãn sản phẩm LYT tư vấn nội dung ghi nhãn theo quy định

+ Giấy phép kinh doanh của đơn vị công bố

 

2. Thời gian thực hiện

 

+ Thời gian kiểm nghiệm: 7-10 ngày kể từ ngày gửi mẫu

+ Thời gian có công bố: 10 - 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ

 

3. Phí, lệ phí

 

+ Lệ phí: 1.500.000 đồng / sản phẩm.

+ Phí kiểm nghiệm: Tùy theo thành phần sản phẩm.

+ Phí dịch vụ: Liên hệ theo Hotline 0938106456 – 0903329824

Dịch vụ công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước của LYT

 

LYT đảm bảo thực hiện trọn gói quy trình xin giấy phép nhanh gọn nhất, rẻ nhất
LYT đảm bảo thực hiện trọn gói quy trình xin giấy phép nhanh gọn nhất, rẻ nhất

 

CÔNG TY TNHH LYT VIETNAM (LYT  VIETNAM CO., LTD) là đơn vị chuyên về dịch vụ xin Giấy chứng nhận công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước. Dịch vụ của LYT hiện được nhiều khách hàng đánh giá cao và tin tưởng lựa chọn sử dụng nhằm giúp họ thực hiện trọn gói quy trình xin giấy phép nhanh gọn nhất, ít tốn kém nhất.

 

LYT hiện đang sở hữu đội ngũ luật sư giỏi, sáng tạo, nhiều huyết, nhiều kinh nghiệm và các mối quan hệ trong việc xin cấp giấy phép. Vì vậy, LYT cam kết mang lại cho quý vị các lợi ích như sau:

 

+ Được tư vấn miễn phí những điều kiện cần có để công ty có thể đủ điều kiện xin giấy chứng nhận công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước.

 

+ Thay mặt khách hàng soạn thảo hồ sơ cần thiết theo quy định của pháp luật

 

+ Đại diện cho khách hàng nộp hồ sơ tại cơ quan chứng năng do UBND tỉnh chỉ định

 

+ Chi phí dịch vụ rẻ nhất.

 

+ Thời gian xin giấy phép nhanh nhất.

 

+ Nhận và giao tận tay quý vị Giấy chứng nhận công bố sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng sản xuất trong nước.

 

+ Sẵn sàng hỗ trợ quý vị khi có bất kỳ phát sinh trong và sau khi làm hồ sơ.

 

Nếu Quý vị có nhu cầu sử dụng dịch vụ của LYT, mời liên hệ theo địa chỉ:

 

CÔNG TY TNHH LYT VIETNAM (LYT  VIETNAM CO., LTD)

  • Địa chỉ: Số 7 Đường số 4, Khu dân cư 6B Intresco, Ấp 5, Xã Bình Hưng, H. Bình Chánh, TP. Hồ Chí Minh
  • Điện thoại: 0938106456 – 0903329824
  • Email: ngoc@congbohopquy.com.vn

Các bài viết khác

Đối tác